หมดปัญญาออนไลน์ – modepanya online


ใช้น้ำหมึกแทนน้ำตา
31 กรกฎาคม 2010, 10:46 pm
Filed under: - ข่าวภาพยนตร์

พรุ่งนี้ก็วันเสาร์อีกแล้วสินะ ความทรงจำเมื่อเสาร์ที่แล้วยังมิทันเลือนหาย เพราะมีการตอกย้ำซ้ำแล้วซ้ำเล่าจากสื่อต่าง ๆ วันนี้วันศุกร์ น่าจะเป็นวันสุขของเรา แต่ฉันขอระบายความอัดอั้นตันใจผ่านตัวอักษร เพราะรู้สึกจุกใจ ไม่สุขใจ เก็บไว้ไม่ไหวแล้ว เป็นพลังเงียบมานานจนเงียบต่อไปไม่ได้แล้ว ร้องไห้ไม่ออก ได้แต่ร้องไห้ในใจตลอดมา

ฉันเคยได้ยินคนตาดีหลายคนพูดว่า “ตาบอดก็ดีนะ จะได้ไม่ต้องเห็นสิ่งเลวร้าย” ไม่จริงหรอก! แม้ตาสองข้างที่บอดสนิทเป็นประตูสองบานที่ปิดตาย แต่ยังมีประตูอื่น ๆ เป็นช่องทางรับรู้สิ่งต่าง ๆ ทั้งดีและร้าย มันยังคงทำหน้าที่นี้อย่างซื่อสัตย์เสมอ ได้แก่ หู จมูก ลิ้น กาย (มือสัมผัส) และประตูกลาง คือสมองและจิตใจ ประตูที่ทำงานหนักที่สุด คือ หู

เสียงปืนที่ฉันได้ยินผ่านเครื่องรับโทรทัศน์เมื่อบ่ายวันเสาร์และค่ำวันนั้น ทำให้เสียงเหตุการณ์ในอดีตผุดขึ้นมาดังก้องอยู่ในหัว เหตุการณ์พฤษภาทมิฬ! ปีนั้นฉันจำได้ว่า หลังจากเรื่องยุติลง สถานีโทรทัศน์ได้นำภาพและเสียงมาประมวลทบทวนกัน ฉันยังจำเสียงแกนนำผู้ชุมนุมในยุคนั้นร้องเพลงสรรเสริญพระบารมีพร้อมกับเสียงปืนที่ดังไม่ขาดนัด เสียงปืนในปีนั้นและปีนี้ ไม่ว่าจะใช้กระสุนยาง กระสุนกระดาษ หรือกระสุนจริงก็ตาม มันยังคงเป็นกระสุนฝังใจฉันเรื่อยมา

ได้ยินครั้งใดก็ปวดใจทุกครา ฉันพยายามจะไม่ยึดติดว่า ใจดวงนั้นเป็นของฉัน ดูจิตแล้วพยายามบอกตัวเองว่า จิตดวงนั้นไม่ใช่ของฉัน เป็นเพียงขณะหนึ่งของจิตที่กระทบกับความรับรู้และความรู้สึกเท่านั้น แต่ก็มิอาจถอนอัตตาความเป็นคนไทยออกไปได้ คนไทยคนหนึ่งที่รู้สึกว่าจิตใจปวดร้าวเหลือเกิน ทั้ง ๆ ที่ฉันอยู่ไกลสถานที่เกิดเหตุยังรู้สึกขนาดนี้ แล้วคนที่อยู่ใกล้กว่าจะรู้สึกขนาดไหน แต่จะไกลหรือใกล้ก็อยู่บนผืนแผ่นดินเดียวกัน

ถ้าไม่มีแผ่นดินไทย ฉันคงไม่มีวันนี้ ทวด ปู่ ย่า ตา ยาย ย้ายถิ่นฐานจากแผ่นดินใหญ่มาพำนักพักพิงบนแผ่นดินผืนนี้ ท่านได้ประกอบสัมมาชีพ สร้างครอบครัว สืบต่อวงศ์วานว่านเครือมาจนถึงปัจจุบัน ร่างของทวด (แม่ของย่า) ปู่ ตา และยายผู้ล่วงลับก็ฝังใต้แผ่นดินผืนนี้ ฉันได้เกิดและอาศัยบนแผ่นดินผืนนี้เช่นกัน ฉันจึงนิยามตนว่าเป็นคนไทยเชื้อสายจีนคนหนึ่งที่สำนึกคุณแผ่นดินไทย มีความรู้สึกไม่ต่างไปจากคนไทยคนอื่น ๆ ที่เห็นคนไทยฆ่ากันเอง

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณได้ใช้เลือด เนื้อ ชีวิต และความลำบากยากเข็ญเข้าแลกกับเอกราชของชาติไทย พวกเราจึงเป็นไทยอยู่มาได้ถึงทุกวันนี้ ฉันขอร้อง ขอวิงวอนลูกหลานไทย โปรดอย่าใช้เสียงปืนทำลายสิ่งที่บรรพบุรุษได้สร้างไว้ หากเสียงปืนเป็นสัญญาณแห่งชัยชนะ มันคือชัยชนะที่แท้จริงหรือ? ใครชนะ ชนะแล้วได้อะไร เป็นประโยชน์ต่อบ้านเมืองอย่างไร? หากเป็นชัยชนะบนความอปยศอดสู มันจะเป็นชัยชนะที่ควรได้หรือไม่? ลองคิดดูให้ดี

ระบายความครบถ้วนกระบวนจิต
จงพินิจคิดตามสักครู่หนึ่ง
ความระกำทุกคำที่คำนึง
ฉันจึงใช้น้ำหมึกแทนน้ำตา

ทัชชา ปิยวัฒนเมธา
16 เมษายน 2553



ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 82

1.นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม – Mo’Nique จาก Precious: Based on the Novel Push by Sapphire (2009)
2.บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม – The Hurt Locker (2008) โดย Mark Boal
3.บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม – Precious: Based on the Novel Push by Sapphire (2009) โดย Geoffrey Fletcher
4.ภาพยนตร์แอนนิเมชันยอดเยี่ยม – Up (2009) โดย Pete Docter
5.ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม – Logorama (2009) โดย Nicolas Schmerkin
6.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม – Avatar (2009) โดย Rick Carter, Robert Stromberg, Kim Sinclair
7.ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม – The Young Victoria (2009) โดย Sandy Powell
8.แต่งหน้ายอดเยี่ยม – Star Trek (2009) โดย Barney Burman, Mindy Hall, Joel Harlow
9.การถ่ายภาพยอดเยี่ยม – Avatar (2009) โดย Mauro Fiore
10.ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม – The New Tenants (2009) โดย Joachim Back, Tivi Magnusson
11.นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม – Christoph Waltz จาก Inglourious Basterds (2009)
12.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม – The Cove (2009) โดย Louie Psihoyos, Fisher Stevens
13.ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม – Music by Prudence (2010) โดย Roger Ross Williams, Elinor Burkett
14.เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม – Avatar (2009) โดย Joe Letteri, Stephen Rosenbaum, Richard Baneham, Andy Jones
15.ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม – The Hurt Locker (2008) โดย Paul N.J. Ottosson
16.มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม – The Hurt Locker (2008) โดย Paul N.J. Ottosson, Ray Beckett
17.การลำดับภาพยอดเยี่ยม – The Hurt Locker (2008) โดย Bob Murawski, Chris Innis
18.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม – Up (2009) – Michael Giacchino
19.เพลงประกอบยอดเยี่ยม – Crazy Heart (2009) โดย T-Bone Burnett, Ryan Bingham(“The Weary Kind”)
20.ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม – El secreto de sus ojos (2009) จากประเทศอาร์เจนตินา
21.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม – Kathryn Bigelow จาก The Hurt Locker (2008)
22.นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม – Sandra Bullock จาก The Blind Side (2009)
23.นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม – Jeff Bridges จาก Crazy Heart (2009)
24.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม – The Hurt Locker (2008) โดย Kathryn Bigelow, Mark Boal, Nicolas Chartier, Greg Shapiro



ผลรางวัลออสการ์ครั้งที่ 81
23 กุมภาพันธ์ 2009, 11:17 am
Filed under: - ข่าวภาพยนตร์ | ป้ายกำกับ: , ,

1.นักแสดงสมทบหญิงยอดเยี่ยม – เพเนโลปี ครูซ จาก Vicky Cristina Barcelona
2.บทภาพยนตร์ดั้งเดิมยอดเยี่ยม – ดัสติน แลนซ์ แบล็ก จาก Milk
3.บทภาพยนตร์ดัดแปลงยอดเยี่ยม – ไซมอน โบฟอย จาก Slumdog Millionaire
4.ภาพยนตร์แอนนิเมชันยอดเยี่ยม – WALL-E
5.ภาพยนตร์แอนิเมชันขนาดสั้นยอดเยี่ยม – La Maison en Petits Cubes
6.กำกับศิลป์ยอดเยี่ยม – The Curious Case of Benjamin Button
7.ออกแบบเครื่องแต่งกายยอดเยี่ยม – The Duchess
8.แต่งหน้ายอดเยี่ยม – The Curious Case of Benjamin Button
9.การถ่ายภาพยอดเยี่ยม – Slumdog Millionaire
10.ภาพยนตร์ขนาดสั้นยอดเยี่ยม – Spielzeugland (Toyland)
11.นักแสดงสมทบชายยอดเยี่ยม – ฮีธ เลดเจอร์ จาก The Dark Knight
12.ภาพยนตร์สารคดียอดเยี่ยม – Man on Wire
13.ภาพยนตร์สารคดีขนาดสั้นยอดเยี่ยม – Smile Pinki
14.เทคนิคพิเศษยอดเยี่ยม – The Curious Case of Benjamin Button
15.ตัดต่อเสียงยอดเยี่ยม – The Dark Knight
16.มิกซ์เสียงยอดเยี่ยม – Slumdog Millionaire
17.การลำดับภาพยอดเยี่ยม – Slumdog Millionaire
18.ดนตรีประกอบยอดเยี่ยม – Slumdog Millionaire โดย เอ. อาร์. ราห์มาน
19.เพลงประกอบยอดเยี่ยม – Jai Ho จาก Slumdog Millionaire โดย เอ. อาร์. ราห์มาน และ กุลซาร์
20.ภาพยนตร์ภาษาต่างประเทศยอดเยี่ยม – Departures จากประเทศ ญี่ปุ่น
21.ผู้กำกับภาพยนตร์ยอดเยี่ยม – แดนนี บอยล์ จาก Slumdog Millionaire
22.นักแสดงนำหญิงยอดเยี่ยม – เคท วินสเล็ท จาก The Reader
23.นักแสดงนำชายยอดเยี่ยม – ฌอน เพนน์ จาก Milk
24.ภาพยนตร์ยอดเยี่ยม – Slumdog Millionaire



66th Annual Golden Globe Awards
13 มกราคม 2009, 12:00 pm
Filed under: - ข่าวภาพยนตร์ | ป้ายกำกับ:

Best Motion Picture – Drama
WINNER Slumdog Millionaire (2008)
Other Nominees:
– The Curious Case of Benjamin Button (2008)
– Frost/Nixon (2008)
– The Reader (2008)
– Revolutionary Road (2008)

Best Motion Picture – Musical or Comedy
WINNER Vicky Cristina Barcelona (2008)
Other Nominees:
– Burn After Reading (2008)
– Happy-Go-Lucky (2008)
– In Bruges (2008)
– Mamma Mia! (2008)

Best Performance by an Actor in a Motion Picture – Drama
WINNER Mickey Rourke for The Wrestler (2008)
Other Nominees:
– Leonardo DiCaprio for Revolutionary Road (2008)
– Frank Langella for Frost/Nixon (2008)
– Sean Penn for Milk (2008)
– Brad Pitt for The Curious Case of Benjamin Button (2008)

Best Performance by an Actress in a Motion Picture – Drama
WINNER Kate Winslet for Revolutionary Road (2008)
Other Nominees:
– Anne Hathaway for Rachel Getting Married (2008)
– Angelina Jolie for Changeling (2008)
– Meryl Streep for Doubt (2008)
– Kristin Scott Thomas for Il y a longtemps que je t’aime (2008)

Best Performance by an Actor in a Motion Picture – Musical or Comedy
WINNER Colin Farrell for In Bruges (2008)
Other Nominees:
– Javier Bardem for Vicky Cristina Barcelona (2008)
– James Franco for Pineapple Express (2008)
– Brendan Gleeson for In Bruges (2008)
– Dustin Hoffman for Last Chance Harvey (2008)

Best Performance by an Actress in a Motion Picture – Musical or Comedy
WINNER Sally Hawkins for Happy-Go-Lucky (2008)
Other Nominees:
– Rebecca Hall for Vicky Cristina Barcelona (2008)
– Frances McDormand for Burn After Reading (2008)
– Meryl Streep for Mamma Mia! (2008)
– Emma Thompson for Last Chance Harvey (2008)

Best Performance by an Actor in a Supporting Role in a Motion Picture
WINNER Heath Ledger for The Dark Knight (2008)
Other Nominees:
– Tom Cruise for Tropic Thunder (2008)
– Robert Downey Jr. for Tropic Thunder (2008)
– Ralph Fiennes for The Duchess (2008)
– Philip Seymour Hoffman for Doubt (2008)

Best Performance by an Actress in a Supporting Role in a Motion Picture
WINNER Kate Winslet for The Reader (2008)
Other Nominees:
– Amy Adams for Doubt (2008)
– Penélope Cruz for Vicky Cristina Barcelona (2008)
– Viola Davis for Doubt (2008)
– Marisa Tomei for The Wrestler (2008)

Best Director – Motion Picture
WINNER Danny Boyle for Slumdog Millionaire (2008)
Other Nominees:
– Stephen Daldry for The Reader (2008)
– David Fincher for The Curious Case of Benjamin Button (2008)
– Ron Howard for Frost/Nixon (2008)
– Sam Mendes for Revolutionary Road (2008)

Best Screenplay – Motion Picture
WINNER Slumdog Millionaire (2008): Simon Beaufoy
Other Nominees:
– The Curious Case of Benjamin Button (2008): Eric Roth, Robin Swicord
– Doubt (2008): John Patrick Shanley
– Frost/Nixon (2008): Peter Morgan
– The Reader (2008): David Hare

Best Original Song – Motion Picture
WINNER The Wrestler (2008)(“The Wrestler”)
Other Nominees:
– Bolt (2008)(“I Thought I Lost You”)
– Cadillac Records (2008)(“Once in a Lifetime”)
– Gran Torino (2008)(“Gran Torino”)
– WALL·E (2008)(“Down to Earth”)

Best Original Score – Motion Picture
WINNER Slumdog Millionaire (2008): A.R. Rahman
Other Nominees:
– Changeling (2008): Clint Eastwood
– The Curious Case of Benjamin Button (2008): Alexandre Desplat
– Defiance (2008): James Newton Howard
– Frost/Nixon (2008): Hans Zimmer

Best Animated Film
WINNER WALL·E (2008)
Other Nominees:
– Bolt (2008)
– Kung Fu Panda (2008)

Best Foreign Language Film
WINNER Vals Im Bashir (2008)
Other Nominees:
– Der Baader Meinhof Komplex (2008)
– Maria Larssons eviga ögonblick (2008)
– Gomorra (2008)
– Il y a longtemps que je t’aime (2008)

Best Television Series – Drama
WINNER “Mad Men” (2007)
Other Nominees:
– “Dexter” (2006)
– “House M.D.” (2004)
– “In Treatment” (2008)
– “True Blood” (2007)

Best Television Series – Musical or Comedy
WINNER “30 Rock” (2006)
Other Nominees:
– “Californication” (2007)
– “Entourage” (2004)
– “The Office” (2005)
– “Weeds” (2005)

Best Mini-Series or Motion Picture Made for Television
WINNER “John Adams” (2008)
Other Nominees:
– Bernard and Doris (2007)
– “Cranford” (2007)
– A Raisin in the Sun (2008) (TV)
– Recount (2008) (TV)

Best Performance by an Actor in a Mini-Series or a Motion Picture Made for Television
WINNER Paul Giamatti for “John Adams” (2008)
Other Nominees:
– Ralph Fiennes for Bernard and Doris (2007)
– Kevin Spacey for Recount (2008) (TV)
– Kiefer Sutherland for 24: Redemption (2008) (TV)
– Tom Wilkinson for Recount (2008) (TV)

Best Performance by an Actress in a Mini-Series or a Motion Picture Made for Television
WINNER Laura Linney for “John Adams” (2008)
Other Nominees:
– Judi Dench for “Cranford” (2007)
– Catherine Keener for An American Crime (2007)
– Shirley MacLaine for Coco Chanel (2008) (TV)
– Susan Sarandon for Bernard and Doris (2007)

Best Performance by an Actor in a Television Series – Musical or Comedy
WINNER Alec Baldwin for “30 Rock” (2006)
Other Nominees:
– Steve Carell for “The Office” (2005)
– Kevin Connolly for “Entourage” (2004)
– David Duchovny for “Californication” (2007)
– Tony Shalhoub for “Monk” (2002)

Best Performance by an Actress in a Television Series – Musical or Comedy
WINNER Tina Fey for “30 Rock” (2006)
Other Nominees:
– Christina Applegate for “Samantha Who?” (2007)
– America Ferrera for “Ugly Betty” (2006)
– Debra Messing for “The Starter Wife” (2008)
– Mary-Louise Parker for “Weeds” (2005)

Best Performance by an Actor in a Television Series – Drama
WINNER Gabriel Byrne for “In Treatment” (2008)
Other Nominees:
– Michael C. Hall for “Dexter” (2006)
– Jon Hamm for “Mad Men” (2007)
– Hugh Laurie for “House M.D.” (2004)
– Jonathan Rhys Meyers for “The Tudors” (2007)

Best Performance by an Actress in a Television Series – Drama
WINNER Anna Paquin for “True Blood” (2007)
Other Nominees:
– Sally Field for “Brothers & Sisters” (2006)
– Mariska Hargitay for “Law & Order: Special Victims Unit” (1999)
– January Jones for “Mad Men” (2007)
– Kyra Sedgwick for “The Closer” (2005)

Best Performance by an Actor in a Supporting Role in a Series, Mini-Series or Motion Picture Made for Television
WINNER Tom Wilkinson for “John Adams” (2008)
Other Nominees:
– Neil Patrick Harris for “How I Met Your Mother” (2005)
– Denis Leary for Recount (2008) (TV)
– Jeremy Piven for “Entourage” (2004)
– Blair Underwood for “In Treatment” (2008)

Best Performance by an Actress in a Supporting Role in a Series, Mini-Series or Motion Picture Made for Television
WINNER Laura Dern for Recount (2008) (TV)
Other Nominees:
– Eileen Atkins for “Cranford” (2007)
– Melissa George for “In Treatment” (2008)
– Rachel Griffiths for “Brothers & Sisters” (2006)
– Dianne Wiest for “In Treatment” (2008)



เชิญประกวดหนังสั้น “นักมวยเด็ก”
12 กันยายน 2008, 12:42 pm
Filed under: - ข่าวภาพยนตร์

คุณคิดอย่างไรหากศิลปะมวยไทยที่มีคุณค่า…..กลายเป็นแหล่งกอบโกยผลประโยชน์อย่างเห็นแก่ตัวของคนแค่บางกลุ่ม และที่ยิ่งกว่านั้น… มันยังกลายเป็นจุดเริ่มต้นของการใช้ความรุนแรงต่อเยาวชนของชาติอีกด้วย

ทั้งๆ ที่พระราชบัญญัติกีฬามวย พ.ศ. 2542 ระบุไว้ชัดเจนว่า ห้ามเด็กที่มีอายุต่ำกว่า 15 ปีชกมวยอาชีพ อีกทั้งกฎหมายรัฐธรรมนูญไทยก็ระบุไว้เช่นกันว่า เยาวชนต้องได้รับความคุ้มครองโดยรัฐ จากการใช้ความรุนแรงและการปฏิบัติที่ไม่เป็นธรรม แต่คุณรู้หรือไม่ว่า ทุกวันนี้วงการมวยไทยกลับคราคร่ำไปด้วยนักมวยเด็กนับหมื่นราย! และเหตุผลหลักที่ทำให้พวกเขายอมขึ้นไปเจ็บตัวบนเวทีคือเงินค่าชกเพียง 50 – 600 บาทต่อครั้งเพื่อช่วยฐานะทางบ้านอันยากจน แม้จะสูญเสียโอกาสทางการศึกษาและสุ่มเสี่ยงต่อ ความตาย และ ความพิการ ในอนาคต

หากสังคมยังไม่เกิดความตระหนักในปัญหานี้ เยาวชนเหล่านั้นคงเป็นเพียงสินค้าที่กอบโกยความร่ำรวยและสะใจของคนกลุ่มหนึ่งต่อไป ภายใต้ข้ออ้างว่าอนุรักษ์และสืบสานศิลปะการต่อสู้ประจำชาติ เราจึงอยากเชิญชวนทุกคนที่ห่วงใยปัญหานี้มาช่วยกันใช้พลังของสื่อภาพยนตร์สร้างทัศนคติที่เหมาะสมแก่สังคม โดยรายละเอียดเข้าร่วมโครงการมีง่ายๆ ดังนี้

-เปิดรับผู้สนใจทุกเพศทุกวัย โดยส่งเรื่องย่อไม่เกิน 1 หน้ากระดาษ A4 หัวข้อ ‘นักมวยเด็ก…ศิลปะหรือสะใจ? กีฬาหรือความรุนแรง?’ ของหนังสั้นความยาวไม่เกิน 20 นาทีมาที่ นิตยสาร ‘ฟิ้ว’ 410/118 ซ.รัชดาภิเษก 22 ถ.รัชดาภิเษก แขวงสามเสนนอก เขตห้วยขวาง กทม. 10310 หรือส่งทางอีเมล์ที่ fuse@bioscopemagazine.com ก่อน 15 ตุลาคม 2551 (ไม่จำกัดแนวทางของหนัง / จะทำคนเดียวหรือเป็นทีมก็ได้ / ส่งคนละหรือทีมละกี่เรื่องก็ได้)

-ผลงานทั้งหมดจะถูกคัดเลือกให้เหลือเพียง 10 เรื่อง เพื่อเข้ามาอธิบายรายละเอียดต่อคณะกรรมการ ก่อนจะตัดสินเลือกเรื่องเดียวที่จะได้รับทุน 100,000 บาท เพื่อนำไปผลิตเป็นหนังสั้นให้เสร็จสมบูรณ์ และจัดฉายพร้อมเสวนาเกี่ยวกับปัญหาด้านนี้ ให้สังคมวงกว้างเกิดความเข้าใจต่อไป

หมายเหตุ

1. อ่านข้อมูลเบื้องต้นเกี่ยวกับสถานการณ์นักมวยเด็กในประเทศไทย ได้จากนิตยสาร ฟิ้ว ฉบับที่ 20 (กันยายน 2551)

2. ติดตามรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ bioscopemagazine.com หรือ โทร. 02-5415318 ต่อ 15 (ติดต่อ นพ, ไอซ์)



JF Theatre for September 2008
3 กันยายน 2008, 9:31 am
Filed under: - ข่าวภาพยนตร์ | ป้ายกำกับ: ,

September : Friendship

Tue 2 Sep. 2008 The Pale Hand (白い手) 18:30 มือที่ซีดขาว 1990 Directed by Koyama Seijiro (神山征二郎) 100 mins.

Fri 5 Sep. 2008 Muddy River (泥の河) 18:30 แม่น้ำโคลน 1981 Directed by OGURI Kohei (小栗康平) 105 mins.

Fri 12 Sep. 2008 Waiting for You Akira (まってました転校生!) 18:30 หนูน้อยอะกิระที่ทุกคนรอคอย 1985 Directed FUJII Katsuhiko (藤井克彦) 97 mins.

Tue 16 Sep. 2008 Takeshi Childhood Day (少年時代) 18:30 ชีวิตวัยเด็ก 1990 Directed by SHINODA Masahiro (篠田正浩) 117 mins.

Fri 19 Sep. 2008 Rock Requiem (ロックよ、静かに流れよ) 18:30 แด่เพื่อนรัก…ด้วยเพลงร็อค 1988 Directed by NAGASAKI Shunichi (長崎俊一) 100 mins.

Fri 26 Sep. 2008 Misty Kid of Wind (風の又三郎・ガラスのマント) 18:30 มะตะซาบุโร่ จ้าวแห่งลม 1989 Directed by ITO toshiya (伊藤俊也) 107 mins.

Tue 2 Sep.
The Pale Hand
On the way to school, Masaru and Takakiyo see a small, pale hand protrudes from the second story of a Western house. Soon, Masaru learns that this hand belongs to a bed-ridden young girl. When he sees how beautiful she is, he burns with a sensation he’d never felt before.

มือที่ซีดขาว
ระหว่างทางไปโรงเรียน มาซารุ และทาคาคิโยะ สังเกตเห็นมือเล็กๆ ที่ซีดขาวยื่นออกมานอกหน้าต่างบนชั้นที่สองของบ้านทรงตะวันตกหลังหนึ่ง ไม่ช้ามาซารุก็รู้ว่าเจ้าของมือนั้นคือเด็กสาวที่นอนป่วยอยู่บนเตียงตลอด เวลา เมื่อเขาได้เห็นเธอครั้งแรก เขาก็เกิดความรู้สึกประทับใจในความสวยบอบบางของเด็กสาวอย่างที่ไม่เคยรู้สึกมาก่อน

Fri 5 Sep.
Muddy River
This story is about life and friendship of three children during 1956, passing through time of confusion after surrender in World War II. It’s also about their parent’s hard life with muddy Aji River in Osaka as a background.

แม่น้ำโคลน
เรื่องราวชีวิตและมิตรภาพของเด็กๆ สามคนในช่วงปี 1956 ระหว่างความสับสนหลังสงครามโลกครั้งที่สอง และการดำเนินชีวิตอันยากลำบากของพ่อแม่ของพวกเขา มีฉากหลังเป็นแม่น้ำอาจิ แม่น้ำโคลนแห่งโอซาก้า

Fri 12 Sep.
Waiting for you, Akira
As a member of an itinerant theatrical troupe in which his father is the leader,Akira has to change schools very often. He enjoys his life at school very much while studying in grade four at Arakawa Elementary School but has to leave the school again as the troupe moves on to another city.

หนูน้อยอะกิระที่ทุกคนรอคอย
อะกิระต้องเปลี่ยนโรงเรียนบ่อยๆ เพราะต้องย้ายตามบิดาซึ่งเป็นหัวหน้าคณะละครเร่ เขาสนุกกับชีวิตเด็กนักเรียนชั้นป.4 ที่โรงเรียนประถมอะรากาว่า แต่ก็จำต้องจากโรงเรียนและเพื่อนที่รักไปอีกเนื่องจากคณะละครต้องเดินทางไปแสดงยังเมืองอื่น

Tue 16 Sep.
Takeshi’s Childhood Day
This story happens in the countryside of Toyama in 1944, tells about relationship and conflict between the local village boys and the new kid in town with the back drop of World War II.

ชีวิตวัยเด็ก
ณ ชนบทเมือง เมืองโทยาม่า ค.ศ.1944 เรื่องนี้ภาพยนตร์เกี่ยวกับ ความสัมพันธ์และความขัดแย้ง ระหว่างเด็กชายในหมู่บ้านกับเด็กมาอยู่ใหม่ ระหว่างสงครามโลกครั้งที่ 2

Fri 19 Sep.
Rock Requiem
Shunsuke, Minesa , Tonda and Tomo are classmates in a high school. They are fans of a rock band, Crime, and want to set up a rock band of their own. In order to get money to buy the instruments, they enter an essay competition and win the second prize. They call their band “Midnight Angel” and practice hard. Knowing that their debut will be on the same day as Crime’s, they practice even harder.

แด่เพื่อนรัก….ด้วยเพลงร็อค
ชุนซึเขะ มิเนสะ ทนดะ และโทโมะ เป็นเพื่อนในโรงเรียนมัธยมปลายเดียวกัน พวกเขาเป็นแฟนของวงดนตรีร็อคที่ชื่อ “Crime” จึงคิดอยากตั้งวงดนตรีร็อคของตนเองบ้าง พวกเขาหาเงินค่าเครื่องดนตรีด้วยการส่งเรียงความเข้าประกวดจนได้รับรางวัลที่สอง ทั้งสี่ตั้งชื่อวงว่า “Midnight Angel” และตั้งหน้าตั้งตาซ้อมเพลงกันอย่างเอาจริงเอาจัง ยิ่งรู้ว่าวันแสดงคอนเสิร์ตจะเป็นวันเดียวกันกับวง Crime ก็ยิ่งฝึกซ้อมหนักยิ่งขึ้น

Fri 26 Sep.
Misty Kid of Wind
This film focuses on the relationship between Karin and Takada Saburo, whose nickname is “Matasaburo of the Wind.” It is based on the story “Misty Kid of the Wind” by poet and novelist Miyazawa Kenji.

มะตะซาบุโร่ จ้าวแห่งลม
ภาพยนตร์แสดงให้เห็นมิตรภาพและความสัมพันธ์ฉันท์เพื่อนระหว่างคะริน กับ ทาคาดะ ซาบุโร่ เจ้าของสมญา “มะตะซาบะโร่ จ้าวแห่งลม” สร้างจากเรื่องเดิมของเคนจิ มิยาซาว่า กวีและนักเขียนนวนิยายชื่อดัง



ตั๋วประจำสัปดาห์ (4 กันยายน 2551)

In Bruges
คู่นักฆ่าตะลุยมหานคร
มาร์ติน แมกโดแนก กำกับฯ
โคลิน ฟาร์เรล, เบรนดัน กลีซัน, ราฟ ไฟนส์, คลีเมนซ์ โพเอซี่
www.brugge.be

สิ่งที่น่าสนใจเกี่ยวกับตัวหนังก็คือ นี่เป็นผลงานแอ็คชั่นคอมมาดี้ ของผู้กำกับฯ ที่ได้รับรางวัลออสการ์ในสาขาภาพยนตร์สั้นเรื่อง Six Shooter (2004) ซึ่งเป็นหนังแนวตลกเลือดเช่นกัน ซึ่งมาร์ตินลงมือกำกับฯและเขียนบทและเนื้อเรื่องด้วยตัวเอง

และสิ่งที่มีผลต่อเรื่องราวอันแสนจะแอ็คชั่นขันขำนั้นก็คือ ความงดงามของสถาปัตยกรรมโกธิค และศิลปะจากยุคกลางของเมืองบรูซ ประเทศเบลเยี่ยม ที่ได้ส่งผลต่อจิตใจของนักฆ่าทั้งสองที่ต้องอาศัยอยู่ในบรูซเพื่อรับงานต่อไปจากนายใหญ่ เรื่องราวอันสุดแสนจะหฤหรรษ์ขันโหดจะมีจุดจบอย่างไร คงต้องไปนั่งขยับเหงือกกันในโรงในเครือเอเพ็กซ์เท่านั้น